A member of
Buymed Group
Danh sách nhà thuốcTuyển dụngHỗ trợ
Logo Circa
Gợi ý:
Di chuột để phóng to
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-0
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-1
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-2
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-3
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-4

1/0

Chính hãng 100%
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-0
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-1
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-2
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-3
Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)-4
Thuốc|🇻🇳Việt Nam|Thương hiệu: United International Pharma

Thuốc cảm cúm Decolgen ND (Hộp nhỏ)

151.000đ / Hộp
Đơn vị:
Số lượng

Giao trong 24 giờ — Miễn phí vận chuyển

Về sản phẩm

Ngành hàng:Thuốc
Dạng bào chế:Viên nén
Thành phần chính:Paracetamol (Acetaminophen), Phenylephrin
Công dụng:

Thuốc Decolgen ND được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

Giảm các triệu chứng cúm, ớn lạnh và cảm lạnh bao gồm đau đầu, sốt, đau họng, nghẹt mũi, viêm xoang và viêm mũi xuất tiết cấp.

Nước sản xuất:Việt Nam
Quy cách đóng gói:Hộp 30 vỉ x 4 viên nén
Số đăng ký:VD-22382-15

Hàng chính hãng 100%

Cam kết hoàn tiền nếu phát hiện giả

Đổi trả trong 30 ngày

Miễn phí nếu lỗi từ nhà sản xuất

Lê Thị Đại Phương

Dược sĩ Đại học

Lê Thị Đại Phương

  • Tốt nghiệp Trường Đại học Duy Tân - chuyên môn Dược.
  • Có kinh nghiệm 5 năm trong lĩnh vực dược phẩm, tư vấn sử dụng thuốc và chăm sóc sức khỏe. Hiện đang công tác tại hệ thống nhà thuốc Circa.
Đã kiểm duyệt nội dung
Mô tả sản phẩm

–
Sản phẩm này là thuốc. Link tra cứu số đăng ký thuốc: https://dichvucong.dav.gov.vn/congbothuoc/index

Thành phần
Chi tiết thành phầnLiều lượng
Paracetamol (Acetaminophen)500mg
Phenylephrin10mg
Công dụng

Thuốc Decolgen ND được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

Giảm các triệu chứng cúm, ớn lạnh và cảm lạnh bao gồm đau đầu, sốt, đau họng, nghẹt mũi, viêm xoang và viêm mũi xuất tiết cấp.

Cách dùng

Cách dùng Thuốc Decolgen ND 500mg
Cách dùng Thuốc dùng đường uống.


Liều dùngNgười lớn và trẻ em > 12 tuổi:

1 viên mỗi 6 giờ.

1 viên mỗi 6 giờ.


Làm gì khi dùng quá liều?

ParacetamolTổn thương gan có thể xảy ra ở những người trưởng thành dùng 10g paracetamol trở lên.

Uống 5g paracetamol trở lên có thể dẫn đến tổn thương gan nếu bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ sau:

Đang được điều trị lâu dài với carbamazepine, phenobarbitone, phenytoin, primidone, rifampicin, thảo dược St John's Wort hoặc các loại thuốc khác ảnh hưởng đến men gan.

Thường xuyên uống rượu vượt quá số lượng được khuyến cáo.

Lượng glutathione bị cạn kiệt, ví dụ:

rối loạn ăn uống, xơ nang, nhiễm HIV, đói, suy nhược.

Triệu chứngCác triệu chứng do dùng quá liều paracetamol trong 24 giờ đầu là da tái nhợt, buồn nôn, nôn, chán ăn và đau bụng.

Tổn thương gan có thể biểu hiện rõ ràng 12 đến 48 giờ sau khi uống.

Bất thường chuyển hóa glucose và nhiễm toan chuyển hóa có thể xảy ra.

Trong ngộ độc nặng, suy gan có thể tiến triển thành bệnh não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong.

Suy thận cấp với hoại tử ống thận cấp được biểu hiện rõ như đau thắt lưng, tiểu máu và protein niệu, có thể biểu hiện ngay cả khi không có tổn thương gan nghiêm trọng.

Đã có báo cáo về rối loạn nhịp tim và viêm tụy.

Xử tríCần phải xử trí ngay lập tức khi sử dụng quá liều paracetamol.

Ngay cả khi chưa xuất hiện triệu chứng quá liều, bệnh nhân cần được chuyển ngay đến bệnh viện để được can thiệp y tế kịp thời.

Các triệu chứng có thể được giới hạn ở buồn nôn hoặc nôn và có thể không phản ánh mức độ nghiêm trọng của quá liều hoặc nguy cơ tổn thương nội tạng.

Nên xem xét điều trị bằng than hoạt tính nếu uống quá liều paracetamol trong vòng 1 giờ.

Nên đo nồng độ paracetamol trong huyết tương 4 giờ sau khi uống quá liều hoặc muộn hơn (đo nồng độ sớm hơn không đáng tin cậy).

Có thể điều trị bằng N-acetylcystein trong vòng 24 giờ sau khi uống paracetamol, tuy nhiên, hiệu quả bảo vệ tối đa đạt được trong vòng 8 giờ sau khi uống.

Sau thời gian này, hiệu quả thuốc giải độc sẽ giảm mạnh.

Nếu cần thiết có thể tiêm tĩnh mạch N-acetylcystein, liều lượng theo phác đồ điều trị.

Nếu nôn ói không phải là vấn đề, có thể cho bệnh nhân uống methionine để gây nôn như là một lựa chọn thay thế và phù hợp cho bệnh nhân vùng sâu vùng xa, ngoài bệnh viện.

Cần tham khảo ý kiến chuyên môn của chuyên khoa chống độc hoặc chuyên khoa gan trong trường hợp bệnh nhân có rối loạn chức năng gan nghiêm trọng sau 24 giờ khi uống quá liều.

PhenylephrineTriệu chứng và dấu hiệuQuá liều phenylephrine có thể biểu hiện tương tự như các tác dụng không mong muốn đã được liệt kê.

Các triệu chứng khác có thể bao gồm tăng huyết áp và nhịp tim chậm phản xạ.

Lú lẫn, ảo giác, co giật và rối loạn nhịp tim có thể xảy ra trong các trường hợp nghiêm trọng.

Xử tríĐiều trị phù hợp với diễn biến lâm sàng.

Có thể điều trị bằng thuốc chẹn alpha như phentolamine trong trường hợp tăng huyết áp nặng.

Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.


Làm gì khi quên 1 liều?

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra.

Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc.

Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Lưu ý:


Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo.

Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Liều dùng để trên chỉ mang tính chất tham khảo. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Lưu ý

Lưu ý: Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.
Chống chỉ định: Thuốc Decolgen ND Chống chỉ định: trong các trường hợp sau:Quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Sử dụng đồng thời các thuốc điều trị nghẹt mũi khác có hoạt tính cường giao cảm.
U tủy thượng thận.
Tăng nhãn áp góc đóng.
Bệnh nhân tăng huyết áp hoặc những người đang dùng hoặc đã dùng thuốc ức chế monoamine oxidase, thuốc chống trầm cảm ba vòng hoặc thuốc chẹn beta trong 2 tuần qua.
Suy gan hoặc suy thận, đái tháo đường, cường giáp và bệnh tim mạch.
Thận trọng khi sử dụngCần rất thận trọng khi dùng thuốc cho người bệnh trong các trường hợp sau:Cần thận trọng khi sử dụng paracetamol cho bệnh nhân suy gan hoặc suy thận nặng.
Nguy cơ quá liều cao hơn ở những bệnh nhân bị bệnh gan do rượu không do xơ gan.
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Bệnh nhân có các tình trạng sau cần được tư vấn y tế trước khi dùng thuốc:Phì đại tiền liệt tuyến.
Bệnh nghẽn mạch máu (ví dụ: Hiện tượng Raynaud).
Không nên sử dụng thuốc này cho bệnh nhân đang dùng các thuốc cường giao cảm khác (như thuốc trị nghẹt mũi, thuốc ức chế sự thèm ăn và thuốc kích thích thần kinh như amphetamine).
Tránh dùng đồng thời với các thuốc khác có chứa paracetamol.
Không dùng chung với các thuốc điều trị cảm, cúm hoặc thuốc trị nghẹt mũi khác.
Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe và vận hành máy mócKhuyến cáo bệnh nhân không nên lái xe hoặc vận hành máy móc nếu bị chóng mặt.
Sử dụng thuốc cho phụ nữ trong thời kỳ mang thai và cho con búKhông khuyến cáo sử dụng thuốc này trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú do thuốc có chứa phenylephrine.
Phenylephrine có thể được bài tiết qua sữa mẹ.


Tương tác thuốc: Metoclopramide hoặc domperidone có thể làm tăng tốc độ hấp thu và colestyramine có thể làm giảm tốc độ hấp thu của paracetamol.
Dùng paracetamol thường xuyên và kéo dài có thể làm tăng tác dụng chống đông của warfarin và các coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu, nếu thỉnh thoảng dùng thuốc thì không có ảnh hưởng đáng kể.
Thận trọng khi phối hợp phenylephrine với các thuốc sau đây do đã có những báo cáo về tương tác:Thuốc ức chế monoamine oxidase (bao gồm moclobemide).
Tương tác giữa các amin có hoạt tính giao cảm như phenylephrine và thuốc ức chế monoamine oxidase làm tăng huyết ápAmin giao cảm.
Sử dụng đồng thời phenylephrine với các amin có hoạt tính giao cảm khác có thể làm tăng nguy cơ tác dụng không mong muốn trên tim mạch.
Thuốc chẹn beta và các thuốc hạ huyết áp khác hiệu quả của thuốc chẹn beta và (bao gồm debrisoquine, guanethidine, reserpine, methyldopa).
Phenylephrine có thể làm giảm hiệu quả của thuốc chẹn beta và các thuốc hạ huyết áp khác.
Có thể làm tăng nguy cơ tăng huyết áp và tác dụng không mong muốn trên tim mạch.
Thuốc chống trầm cảm ba vòng (ví dụ: Amitriptyline)Có thể làm tăng nguy cơ tác dụng không mong muốn trên tim mạch khi dùng đồng thời với phenylephrine.
Các thuốc có chứa dẫn chất của (ergotamine và methylsergide)Tăng nguy cơ nhiễm độc ergot.
Digoxin và các glycoside timTăng nguy cơ nhịp tim không đều hoặc nhồi máu cơ tim.


Ngộ độc paracetamol (acetaminophen) có thể do dùng 1 liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (ví dụ 7,5-10 g mỗi ngày, trong 1-2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ và các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt trong vòng 2-4 ngày sau khi uống liều độc của thuốc. Điều trị gồm có súc rửa dạ dày; acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nhất nếu được bắt đầu trong vòng 10-12 giờ sau khi uống quá liều; tuy nhiên acetylcystein vẫn có tác dụng nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Dùng quá liều phenylephrine làm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu, bồn chồn. Nhịp tim chậm thường xảy ra sớm. Khi xảy ra quá liều, biện pháp gây nôn và/hoặc súc rửa dạ dày nên được thực hiện càng sớm càng tốt. Trong trường hợp tăng huyết áp đáng kể có thể dùng thuốc chẹn α-adrenergic như phentolamine.

Bảo quản

Để nơi mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30⁰C.

Để xa tầm tay trẻ em, đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Thường được mua cùng

Đánh giá sản phẩm

—
Chưa có đánh giá
Bạn đánh giá sao?

Hỏi đáp & Bình luận

Chưa có bình luận nào. Hãy là người đầu tiên!

Sản phẩm tương tự
Có thể bạn cũng thích